Engenius International ลงนามMOU โรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ 19 โรงเรียน
วันที่ 24 มกราคม 2566 เวลา 11.00 น. นายกฤษฎา พรรัตนพิทักษ์ ประธานบริหารโครงการแลกเปลี่ยนภาษาและวัฒนธรรมเอ็นจีเนียส อินเตอร์เนชั่นแนล และนางเหมือนฝัน โกรัตนะ ผู้อำนวยการโครงการฯ ร่วมบันทึกข้อตกลง (MOU) กับโรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ 19 โรงเรียน โดยมี ดร.จินตนา ศรีสารคาม ผู้อำนวยการโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ประธานโรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ พร้อมด้วยผู้อำนวยการโรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ และคณะกรรมการบริหารโรงเรียน ณ ห้องเกียรติยศ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ กรุงเทพมหานคร
![News-Feb02-14](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-14-1000x595.jpg)
![News-Feb02-12](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-12-1000x595.jpg)
![News-Feb02-11](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-11-1000x595.jpg)
![News-Feb02-10](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-10-1000x595.jpg)
![News-Feb02-9](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-9-1000x595.jpg)
![News-Feb02-8](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-8-1000x595.jpg)
![News-Feb02-7](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-7-1000x595.jpg)
![News-Feb02-6](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-6-1000x595.jpg)
![News-Feb02-5](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-5-1000x595.jpg)
![News-Feb02-4](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-4-1000x595.jpg)
![News-Feb02-3](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-3.jpg)
![News-Feb02-2](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-2-1140x595.jpg)
![News-Feb02-2.5](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-2.5-1000x595.jpg)
![News-Feb02-1](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/News-Feb02-1-1000x595.jpg)
พิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ภายใต้นโยบายการบูรณาการด้านการศึกษาและพัฒนาความรู้ ทักษะ ความสามารถด้านภาษาอังกฤษ และภาษาที่ 3 ให้แก่เยาวชนไทย รวมถึงการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมอันดีงามจากทั่วโลก โดยทางโครงการแลกเปลี่ยนภาษาและวัฒนธรรมเอ็นจีเนียส อินเตอร์เนชั่นแนล จัดให้มีการทดสอบวัดระดับภาษาอังกฤษเทียบระดับ CEFR (Common European Framework of Reference for Languages) ให้แก่นักเรียนทุกระดับชั้น ตั้งแต่ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1-6 รวมถึงครูและบุคลากรทางการศึกษา เพื่อเป็นการวัดและพัฒนาศักยภาพทางด้านภาษาอังกฤษ ให้มีความแข็งแกร่งทัดเทียมสากล นอกจากนี้โครงการยังให้ความสนับสนุน ทุนโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนประเทศสหรัฐอเมริกา ประเภทวีซ่า J-1 ซึ่งเป็นทุนบางส่วนจากทางโครงการและทางรัฐบาลสหรัฐฯ ให้แก่นักเรียนของโรงเรียน ไม่ต่ำกว่า 5 ทุนต่อปี และสนับสนุนทุนโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนประเทศอื่นๆ ไม่ต่ำกว่า 5 ทุนต่อปี อีกทั้งยังมอบส่วนลดให้กับนักเรียนที่เข้าร่วมโครงการระยะสั้น ถือเป็นการเปิดโอกาสให้เยาวชนไทยได้มีโอกาสไปศึกษาต่อยังต่างประเทศเพื่อนำความรู้ ความสามารถกลับมาพัฒนาประเทศได้ต่อไปในอนาคต ทั้งนี้ 19 โรงเรียนที่ร่วมลงนามประกอบไปด้วย
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ
- โรงเรียนนวมินทราชินูทิศเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ นนทบุรี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ฉะเชิงเทรา
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ปราณบุรี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ รัชดา
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ปทุมธานี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ราชบุรี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ สุวรรณภูมิ
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ สระบุรี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ เชียงราย
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ขอนแก่น
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ สุราษฎร์ธานี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ เขลางค์นคร
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ อุบลราชธานี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ อุดรธานี
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ร้อยเอ็ด
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ยานนาเวศ
- โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ พัทลุง
![Eng Logo](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/Eng-Logo.jpg)
![Picture2 copy](https://www.engenius.co.th/wp-content/uploads/2023/02/Picture2-copy.png)
ด้าน ดร.จินตนา ศรีสารคาม ผู้อำนวยการโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ประธานโรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ กล่าวถึง การทำบันทึกข้อตกลงระหว่างโรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ กับโครงการแลกเปลี่ยนภาษาและวัฒนธรรมเอ็นจีเนียส อินเตอร์เนชั่นแนล เพื่อเพิ่มโอกาสทางเลือกด้านการศึกษายังต่างประเทศให้นักเรียนในเครือโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ได้มีทางเลือกที่หลากหลายในโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยน เมื่อเด็กนักเรียนได้มีโอกาสไปศึกษายังต่างประเทศมากขึ้น ก็จะมีความรู้ ความสามารถ ความคิดใหม่ๆ เพื่อช่วยพัฒนาโรงเรียน และมีโอกาสที่ดีมากขึ้นในการเข้ามหาวิทยาลัยที่นักเรียนต้องการ
ทั้งนี้ด้าน นายกฤษฎา พรรัตนพิทักษ์ ประธานบริหารโครงการแลกเปลี่ยนภาษาและวัฒนธรรมเอ็นจีเนียส อินเตอร์เนชั่นแนล ได้กล่าวถึงประวัติความเป็นมาของโครงการแลกเปลี่ยนภาษาและวัฒนธรรมเอ็นจีเนียส อินเตอร์เนชั่นแนลว่า ได้เริ่มต้นจากการเป็นโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษ จากนั้นจึงค่อยเริ่มพัฒนา จนกลายเป็นโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ทำหน้าที่จัดส่งนักเรียนไปเรียนแลกเปลี่ยนภาษาและวัฒนธรรมในต่างประเทศ โดยทำงานร่วมกับองค์กรนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ใหญ่ที่สุด ASSE ซึ่งเป็นองค์กรที่มีชื่อเสียงและโดดเด่นในด้านการสนับสนุนนักเรียน การบริการที่มีคุณภาพมีตัวเลือกประเทศจำนวนมาก ด้วยความที่อยากเพิ่มโอกาสให้แก่เยาวชนไทย การทำบันทึกข้อตกลง (MOU) กับโรงเรียนในเครือเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการทั้ง 19 โรงเรียน ถือเป็นเกียรติแก่โครงการฯ พร้อมที่จะมุ่งมั่นพัฒนาศักยภาพของเยาวชนไทยต่อไป